ตร.แพร่ยึดเฮโรอีนเกือบ 200 กก. ยัดกระสอบปุ๋ย
![ตร.แพร่ยึดเฮโรอีนเกือบ 200 กก. ยัดกระสอบปุ๋ย](http://s.isanook.com/ns/0/ud/200/1002805/News03.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
18 ก.พ. ตำรวจแพร่ยึดเฮโรอีนได้เกือบ 200 กิโลกรัม ใส่กระสอบปุ๋ยร่วม 10 กระสอบ ยัดท่อส่งน้ำ มีแหล่งมาจากภูชี้ฟ้า จ.เชียงราย
นายชวน ศิรินันท์พร ผู้ว่าราชการจังหวัดแพร่ นายชวลิต เมฆจำเริญ ปลัดจังหวัดแพร่ และ พล.ต.ต.พงษ์สักก์ เชื้อสมบูรณ์ ผู้บังคับการตำรวจภูธรจังหวัดแพร่ เดินทางไปตรวจสอบหลังจากที่ นายสมศักดิ์ เทวัน อายุ 55 ปี ผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 5 ต.วังธง อ.เมืองแพร่ ได้เข้าแจ้งตำรวจ สภ.เมืองแพร่ ว่ามีชายแปลกหน้า 3-4 คน เอาถุงหรือกระสอบปุ๋ยสีขาวจำนวน 13 ถุง ไปซุกซ่อนไว้ที่บริเวณท่อส่งน้ำบ้านปากห้วยหมู่ที่ ต.วังธง ติดกับคลองชลประทานซอย 12 หลังจากได้เข้าตรวจสอบในถุงปุ๋ยดังกล่าว พบเป็นเฮโรอีนอัดเป็นแท่งๆ จำนวน 512 แท่ง น้ำหนักรวม 195.2 กก. จึงได้ยึดไว้เป็นของกลาง
พล.ต.ต.พงษ์สักก์ เชื้อสมบูรณ์ ผู้บังคับการตำรวจภูธรจังหวัดแพร่ เปิดเผยว่า ตำรวจได้ติดตามรถยนต์ที่พยายามแหกด่านและจับกุมตัวผู้ต้องสงสัยได้รวม 7 คน และยึดรถได้ 5 คัน ซึ่งอยู่ระหว่างแยกการสอบสวน จากรายงานและการติดตามขบวนการดังกล่าวพบว่าเป็นขบวนการใหญ่ที่ทางตำรวจภูธรภาค 5 ได้ติดตามอยู่ และเย็นวานนี้ ทางตำรวจภูธรภาค 5 ก็สามารถยึดรถปิกอัพได้อีก 2 คัน ได้ผู้ต้องสงสัยอีก 3 คน และกำลังทำการสอบสวนคาดว่าเป็นขบวนการเดียวกัน
สำหรับเฮโรอีนล็อตนี้ หากหลุดรอดไปได้คาดว่าจะมีมูลค่านับพันล้านบาท ส่วนเส้นทางของเฮโรอีนล็อตนี้มาจากภูชี้ฟ้า จ.เชียงราย เป็นของชาวเขา