หนุ่มถือปืน.22 สาดยิงสถานทูตอเมริกา
![หนุ่มถือปืน.22 สาดยิงสถานทูตอเมริกา](http://s.isanook.com/ns/0/ud/200/1003426/21-2-8.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
สน.ลุมพินี ได้รับแจ้งจากเจ้าหน้าที่ฝ่ายรักษาความปลอดภัย สถานทูตสหรัฐอเมริกาประจำประเทศไทย ถ.วิทยุ ว่ามีชายวัยกลางคนได้ยิงปืนใส่ป้อมยามด้านหน้าสถานทูต เ้จ้าหน้าที่จึงไปตรวจสอบยังสถานที่เกิดเหตุ พบชายคนดังกล่าวกำลังยืนอยู่หน้าสถานทูต และเมื่อเห็นเจ้าหน้าที่จึงได้ยกปืนเล็งใส่ แต่สุดท้ายเจ้าหน้าที่ตำรวจสามารถเจรจาให้คนร้ายยอมวางอาวุธปืน จากนั้นจึงเข้าจับกุมตัวเอาไว้ได้ ท่ามกลางความตกตะลึงของผู้คนที่ในละแวกดังกล่าวที่เห็นเหตุการณ์
ทราบชื่อคนร้ายรายนี้ึคือ นายนมัสการ จรูญโสภณศักดิ์ อายุ 36 ปี อยู่บ้านเลขที่ 20/74 ซอยเสือใหญ่อุทิศ แขวงจันทร์เกษม เขตจตุจักร กรุงเทพฯ ตรวจค้นในตัวพบปืน.22 จำนวน 1 กระบอก กระสุน 3 นัด ธงชาติสหรัฐและเอกสารบัตรคนป่วย รพ.ประสาทวิทยา ซึ่งในเอกสารดังกล่าวระบุเป็นผู้ป่วยเข้ารับการรักษาเมื่อวันที่ 26 ต.ค. 53 ที่ผ่านมา
เบื้องต้นทราบว่าผู้ต้องหามีอาการทางประสาทและได้นำปืน.22 ยิงใส่กระจกป้อมยามสถานทูต แต่กระจกไม่แตกเนื่องจากเป็นกระจกกันกระสุน เจ้าหน้าที่จึงควบคุมตัวไปสอบสวนเพื่อดำเนินคดีต่อไป