แจกหลวงปู่ทวด รุ่นรักแผ่นดิน ให้ชาวเบตง
![แจกหลวงปู่ทวด รุ่นรักแผ่นดิน ให้ชาวเบตง](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ที่บริเวณหอนาฬิกาเขตเทศบาลเมืองเบตง อ.เบตง จ.ยะลา นายคุณวุฒิ มงคลประจักษ์ นายกเทศมนตรีเมืองเบตง ได้จัดพิธีมอบวัตถุมงคลหลวงปู่ทวด รูปหล่อลอยองค์มีเลขใต้ฐานพิมพ์นิ้วกระดก รุ่นรักแผ่นดิน วัดพุทธาธิวาส อารามหลวง ให้กับประชาชนในเขตเทศบาลเมืองเบตง ไว้บูชา ครัวเรือนละ 1 องค์ รวม 9,883 องค์ นายกเทศมนตรีเมืองเบตง กล่าวว่า การจัดสร้างพระรูปหล่อลอยองค์หลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืด เพื่อแจกจ่ายให้แก่ประชาชนชาวอำเภอเบตงตลอดจนข้าราชการในพื้นที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ โดยจำลองแบบพิมพ์เหมือนพระบูชาที่ประดิษฐานอยู่ภายในวิหารหลวงปู่ทวด วัดพุทธาธิวาส อำเภอเบตง จังหวัดยะลา ที่สร้างเมื่อปี 2505 ซึ่งมีพุทธศิลป์ที่แปลกจากองค์หลวงปู่ทวด ที่พบเห็นโดยทั่วไป กล่าวคือ มือทั้งสองข้างประทับบนหัวเข่า นิ้วชี้ของมือด้านขวาชี้ลงบนพื้นดิน