ยายคานดีใจได้เบี้ยผู้พิการหลังรอ3ปี
![ยายคานดีใจได้เบี้ยผู้พิการหลังรอ3ปี](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นางคาน งามจบ อายุ 68 ปี อยู่บ้านโคกเพชร ม.4 ต.สลักได อ.เมือง จ.สุรินทร์ กล่าวต่อผู้สื่อข่าว INN ว่า ตนประสบอุบัติเหตุรถจักรยานยนต์ชนจนขาขาด เมื่อปี 51 ขณะอุ้มหลานลงจากรถสองแถว ได้รับเงินชดเชยจากผู้ชนเพียง 60,000 บาท ปัจจุบันอาศัยอยู่เพียงสองคนกับสามี นายสุพจน์ งามจบ บ้านลักษณะเพิงหมาแหงน ล้อมด้วยสังกะสีผุๆ กันแดด แต่ไม่กันฝน สภาพความเป็นอยู่ที่ยากจน ได้ทำเรื่องขอเบี้ยยังชีพคนพิการไว้หลายปีแล้ว ก็ยังไม่ได้รับสักทีจึงร้องขอความเป็นธรรมให้สื่อช่วยประสานงานช่วยเหลือ และจากการเข้าสอบถาม ทางนายคัมภีรภพ ยวนจิตร นักพัฒนาชุมชน อบต.สลักได เปิดเผยว่า ได้ขึ้นบัญชีคนพิการให้ คุณยายคาน งามจบ ในปีงบประมาณ 2555 แล้ว ซึ่งปัจจุบันคุณยายได้รับเบี้ยยังชีพคนชราทั้งสามีภรรยา คนละ 500 บาท ซึ่งในวันที่ 1 ต.ค. 54 คุณยายจะได้เริ่มรับเงินเบี้ยคนพิการ จาก อบต.สลักได ขณะนี้มีคนชราที่ได้รับเงินคนละ 500 บาท จำนวน 1,169 คน คนพิการได้รับเงินคนละ 500 บาท จำนวน 180 คน สำหรับปีงบประมาณ 2555 ได้ขึ้นบัญชีคนพิการไว้ 25 คน เบี้ยผู้สูงอายุ 131 คน ผู้สื่อข่าวได้โทรศัพท์แจ้งไปยัง นายญัญญัติ หมายเจริญ ผู้ใหญ่บ้านหมู่ 4 เพื่อแจ้งให้คุณยายคาน ได้ทราบ ทำให้คุณยายดีใจเป็นอย่างมาก หลังรอคอยมากว่า 3 ปี