สพม.19จ.เลยเปิดอบรมภาษาไทยกับIT
![สพม.19จ.เลยเปิดอบรมภาษาไทยกับIT](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นายสมเจษฎ์ ศรีสมจักร์ รอง ผอ.สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษา เขต 19 รักษาราชการแทน ผอ.สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษา เขต 19 เป็นประธานเปิดการอบรม ครูภาษาไทย หลักสูตรภาษาไทยกับ IT ที่ โรงเรียนเชียงคาน อ.เชียงคาน จ.เลย ด้วยความเจริญก้าวหน้า ในด้าน IT และอินเทอร์เน็ต ที่ปัจจุบันนักเรียนไทย ใช้เป็นแหล่งค้นคว้าหาความรู้กันมาก จำเป็นอย่างยิ่งที่ครูต้องมีความรู้ ความสามารถ ในการผลิตสื่อด้าน IT เพื่อให้นักเรียนสามารถเรียนรู้และเข้าใจเนื้อหาได้ง่ายขึ้น ศูนย์พัฒนาการเรียนการสอนภาษาไทย เครือข่ายโรงเรียนดีใกล้บ้าน จังหวัดเลย จึงได้จัดอบรมให้ครูภาษาไทย จำนวนกว่า 50 คน เพื่อเพิ่มความรู้ความสารถเรื่องการผลิตสื่อ ICT ให้กับครูภาษาไทย เพื่อส่งเสริมการสร้างสื่อ ICT ให้หลากหลาย เพื่อฝึกปฏิบัติการสร้างสื่อที่นำไปสู่การจัดกิจกรรมการสอน การอ่าน และการเขียนโดยใช้ ICT และเพื่อให้ครูภาษาไทยได้สื่อสารกับผู้เรียนผ่านสังคมโซเชียลเน็ตเวิร์ค