ถนนสายพิษณุโลก-พรหมพิรามคันกั้นน้ำขาด
ที่จังหวัดพิษณุโลก สถานการณ์น้ำท่วมวิกฤติหนัก แม่น้ำแควน้อยได้เอ่อล้นตลิ่ง และกัดเซาะถนน ซึ่งเป็นคันดินกั้นระดับแม่น้ำแควน้อย ไม่ให้ไหลเข้าท่วมถนน และหมู่บ้าน แต่ปรากฏว่า ระดับน้ำได้เพิ่มสูงขึ้นไม่หยุด ส่งผลให้กระแสน้ำ กัดเซาะถนนขาดเป็นทางยาวร่วม 20 เมตร ทำให้น้ำทะลักเข้าท่วมหมู่ที่ 2 บ้านทองหลาง และหมู่ที่ 3 บ้านวังแร่ ต.มะขามสูง และไหลเข้าท่วมถนนสายพิษณุโลก-พรหมพิราม เป็นระยะทางยาวกว่า 500 เมตร ชาวบ้านได้นำกระสอบทราย มากั้นชั่วคราว แต่ไม่สามารถต้านทานกระแสน้ำที่ไหลเชี่ยวกราก และแรงได้ ชาวบ้านต้องใช้ไม้ยูคาตอกเสาเข็ม และทิ้งเศษกิ่งไม้ ทั้งเล็ก
และใหญ่ถมลงไป พร้อมนำกระสอบทรายปิดกั้นเอาไว้ แต่ก็ยังไม่สามารถต้านได้ ทำให้กระแสน้ำพัดและกัดเซาะ ถนนพังขยายไปอีก ตอนนี้ชาวบ้านทั้งสองหมู่บ้าน พยายามช่วยกันอย่างเต็มความสามารถ ในขณะที่น้ำยังไหลเข้าท่วม อยู่ตลอดเวลา ทาง อบต.มะขามสูง ได้ประสานขอเรือท้องแบน จาก อบจ. เพื่อเข้าไปขนกระสอบทราย ได้ครั้งละจำนวนมาก เพื่อเร่งแก้ไขจุดที่น้ำกัดเซาะถนนขาดดังกล่าว ให้เร็วที่สุด
และใหญ่ถมลงไป พร้อมนำกระสอบทรายปิดกั้นเอาไว้ แต่ก็ยังไม่สามารถต้านได้ ทำให้กระแสน้ำพัดและกัดเซาะ ถนนพังขยายไปอีก ตอนนี้ชาวบ้านทั้งสองหมู่บ้าน พยายามช่วยกันอย่างเต็มความสามารถ ในขณะที่น้ำยังไหลเข้าท่วม อยู่ตลอดเวลา ทาง อบต.มะขามสูง ได้ประสานขอเรือท้องแบน จาก อบจ. เพื่อเข้าไปขนกระสอบทราย ได้ครั้งละจำนวนมาก เพื่อเร่งแก้ไขจุดที่น้ำกัดเซาะถนนขาดดังกล่าว ให้เร็วที่สุด