ผู้ว่าฯอุบลนำแนวพระราชดำริการผันน้ำ
นายสุรพล สายพันธ์ ผู้ว่าราชการจังหวัดอุบลราชธานี เปิดเผยว่า ได้นำผู้บริหารเทศบาลเมืองพิบูลมังสาหาร นำเรือหางยาวหาปลา 27 ลำ ทำการผันน้ำ บริเวณตอม่อสะพาน เพื่อเร่งระบายปริมาณน้ำ จากแม่น้ำมูล ลงสู่แม่น้ำโขง ช่วยลดน้ำท่วมในชุมชนทางด้านเหนือ และป้องกันน้ำไหลท่วม ชุมชนโพธิ์ตาก เทศบาลเมืองพิบูลมังสาหาร ซึ่งอยู่ในจุดต่ำ และน้ำเริ่มจ่อไหลท่วม โดยระดับ
น้ำที่สะพานข้ามแม่น้ำมูลแห่งนี้ มีระดับน้ำสูง 7.21 เมตร เมื่อใช้เรือผันน้ำ โดยมีระดับน้ำ ลดลง 9 ซ.ม. หลังใช้วิธีดังกล่าวผันน้ำ มาแล้ว 1 วัน
ผู้ว่าราชการจังหวัดอุบลราชธานี กล่าวว่า การนำวิธีดังกล่าวมาผลักดันน้ำ ซึ่งเป็นแนวพระราชดำริ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว จึงให้เทศบาลเมืองพิบูลมังสาหาร ทดลองทำเป็นแห่งแรก ปรากฏ ได้ผลดี เพราะบริเวณตอม่อสะพาน เป็นเหมือนเขื่อน เมื่อมวลน้ำจำนวนมากไหลมาถึง น้ำจะเกิดการม้วนตัว เมื่อใช้ใบพัดเรือไปกระตุ้นน้ำ ให้กระจายตัวและไหลผ่านได้อย่างรวดเร็วขึ้น