อ่างเก็บน้ำวัดสามัคคีบุญญารามแตก
พบอ่างเก็บน้ำ วัดสามัคคีบุญญาราม (วัดหลวงปู่หลวง) บ้านหัวทุ่ง ต.พระบาท อ.เมือง จ.ลำปาง แตกพังทลายเสียหาย
เมื่อกลางดึกที่ผ่านมา ชาวบ้านหัวฝาย หมู่ 4 ต.กล้วยแพะ อ.เมือง จ.ลำปาง ต่างต้องพากันออกมาจากบ้านเรือนของตนเอง เพื่อที่จะมาสำรวจระดับน้ำ หลังผู้นำชุมชนประกาศเตือนภัยให้ชาวบ้านรีบอพยพและขนย้ายทรัพย์สินขึ้นไปไว้ในที่ปลอดภัย หลังมีน้ำป่าจากดอยพระบาท ที่อยู่ใกล้เคียง ไหลทะลักลงมาจากภูเขาอย่างรวดเร็ว
จากการตรวจสอบ พบว่า อ่างเก็บน้ำที่ วัดสามัคคีบุญญาราม (วัดหลวงปู่หลวง) บ้านหัวทุ่ง หมู่ 8 ต.พระบาท อ.เมือง จ.ลำปาง อ่างได้แตก ได้พังทลายเสียหาย ซึ่งขณะ เจ้าหน้าที่เทศบาลเมืองเขลางค์นครรีบนำรถแบคโฮ เข้าไปทำคันดินลดความเร็วของกระแสน้ำ แต่น้ำป่าที่ไหลลงมาอย่างรวดเร็วทำให้คันดินพังทลาย น้ำป่าจึงไหลทะลักลงมาอย่างรวดเร็วเข้าท่วมพื้นที่ บ้านกล้วยแพะอีกครั้งหนึ่ง ส่วนชาวบ้านที่ทราบข่าวต่างเร่งอพยพหนีออกจากบ้านและขนของขึ้นไว้ที่สูงกันอย่างโกลาหลตลอดทั้งคืน