พะเยาประชุมแผนพัฒนากว๊านพะเยา
![พะเยาประชุมแผนพัฒนากว๊านพะเยา](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ที่ห้องประชุมจอมทอง ศาลากลางจังหวัดพะเยา นายกาจพล เอิบสุขสิริ รองผู้ว่าราชการจังหวัดพะเยา ได้เป็นประธานประชุมคณะทำงานบริหารจัดการลุ่มน้ำกว๊านพะเยา ซึ่งมี หัวหน้าส่วนราชการที่เกี่ยวข้อง , กลุ่มอาชีพ , กลุ่มผู้ใช้น้ำ , ชาวประมงพื้นบ้าน , เครือข่ายแม่หญิงพะเยา เข้าร่วมประชุม เพื่อเป็นการระดมความคิดเห็นในการจัดทำแผนพัฒนากว๊านพะเยา ตามโครงการ "พัฒนากว๊านพะเยาอย่างยั่งยืน" โดยเตรียมเสนอของบประมาณในการพัฒนากว๊านฯ ทั้งระบบ คือ ปริมาณน้ำ , คุณภาพน้ำ , สัตว์น้ำ , การบริหารจัดการ และการติดตามตรวจสอบโครงการฯ ซึ่งขณะนี้อยู่ระหว่างการจัดทำแผนในภาพรวมทั้งหมด ก่อนเสนอขอรับงบประมาณจากรัฐบาลผ่านมูลนิธิชัยพัฒนาต่อไป