พะเยา ไม่มีโรงสีร่วมรับจำนำข้าวเปลือก
![พะเยา ไม่มีโรงสีร่วมรับจำนำข้าวเปลือก](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นายราเชนทร์ สุวรรณหิตาทร เกษตรจังหวัดพะเยา เปิดเผยว่า ตามที่จังหวัดพะเยา ได้กำหนดเปิดจุดรับข้าวเปลือกนาปี ตามโครงการรับจำนำข้าวเปลือกนาปี ปีการผลิต 2554/2555 จำนวน 15 จุด ไปแล้วนั้น สำหรับอำเภอที่ไม่มีโรงสีสมัครเข้าร่วมโครงการมีจำนวน 3 อำเภอ ได้แก่ อ.เชียงม่วน อ.ปง และ อ.ภูกามยาว และอำเภอที่คาดว่าจะมีจุดรับจำนำข้าว ไม่เพียงพอ ได้แก่ อ.จุน ซึ่งที่ประชุมคณะอนุกรรมการติดตามกำกับดูแลการรับจำนำข้าวระดับจังหวัด ก็ได้มีมติเพื่อแก้ไขปัญหาในพื้นที่ที่ไม่มีโรงสีสมัครเข้าร่วมโครงการ