ร.พ.กาฬสินธุ์ จัดกิจกรรมวันเอดส์โลก
![ร.พ.กาฬสินธุ์ จัดกิจกรรมวันเอดส์โลก](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นายสมศักดิ์ สุวรรณสุจริต ผู้ว่าราชการจังหวัดกาฬสินธุ์ นายแพทย์สมคิด สุริยเลิศ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลกาฬสินธุ์ นายแพทย์สมยศ ศรีจารนัย นายแพทย์เชี่ยวชาญด้านเวชกรรมป้องกัน สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดกาฬสินธุ์ พร้อมด้วย เจ้าหน้าที่กลุ่มงานสุขศึกษาและทีมสหวิชาชีพโรงพยาลกาฬสินธุ์ ร่วมกันจัดกิจกรรมวันเอดส์โลก "Getting to Zero" "เอดส์ ลดแล้ว...ลดอีก" เพื่อรณรงค์ลดการติดเชื้อรายใหม่ ลดการตายจากเอดส์ และลดการตีตราจากสังคม ตลอดจน
เป็นการรณรงค์ประชาสัมพันธ์ให้ประชาชน นักเรียน นักศึกษา โดยเฉพาะ กลุ่มวัยรุ่น ได้มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับโรคเอดส์ วิธีการป้องกันที่ถูกต้อง และได้ตระหนักถึงภัยของโรคเอดส์มากยิ่งขึ้น โดยมีประชาชน นักเรียน นักศึกษาเข้าร่วมงานกว่า 500 คน ที่หอประชุมโรงเรียนเทศบาล 1
ผู้อำนวยการโรงพยาบาลกาฬสินธุ์ กล่าวว่า ปัจจุบันประเทศไทยมีผู้ป่วยที่ติดเชื้อจำนวน 372,874 คน เสียชีวิต 98,153 คน สำหรับพื้นที่จังหวัดกาฬสินธุ์พบผู้ป่วยแล้ว 4,826 คน เข้าการรักษาและรับยาจากโรงพยาบาล 628 คน จากปัญหาดังกล่าวกลุ่มงานสุขศึกษาและทีมสหวิชาชีพ จึงได้ร่วมกันจัดกิจกรรมวันเอดส์โลก "Getting to Zero" เอดส์ ลดแล้ว ลดอีกขึ้น เพื่อเร่งรณรงค์ให้ประชาชน นักเรียน นักศึกษา ตระหนักถึงภัยของโรคเอดส์ และลดการติดเชื้อรายใหม่ ลดการตายจากเอดส์
เป็นการรณรงค์ประชาสัมพันธ์ให้ประชาชน นักเรียน นักศึกษา โดยเฉพาะ กลุ่มวัยรุ่น ได้มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับโรคเอดส์ วิธีการป้องกันที่ถูกต้อง และได้ตระหนักถึงภัยของโรคเอดส์มากยิ่งขึ้น โดยมีประชาชน นักเรียน นักศึกษาเข้าร่วมงานกว่า 500 คน ที่หอประชุมโรงเรียนเทศบาล 1
ผู้อำนวยการโรงพยาบาลกาฬสินธุ์ กล่าวว่า ปัจจุบันประเทศไทยมีผู้ป่วยที่ติดเชื้อจำนวน 372,874 คน เสียชีวิต 98,153 คน สำหรับพื้นที่จังหวัดกาฬสินธุ์พบผู้ป่วยแล้ว 4,826 คน เข้าการรักษาและรับยาจากโรงพยาบาล 628 คน จากปัญหาดังกล่าวกลุ่มงานสุขศึกษาและทีมสหวิชาชีพ จึงได้ร่วมกันจัดกิจกรรมวันเอดส์โลก "Getting to Zero" เอดส์ ลดแล้ว ลดอีกขึ้น เพื่อเร่งรณรงค์ให้ประชาชน นักเรียน นักศึกษา ตระหนักถึงภัยของโรคเอดส์ และลดการติดเชื้อรายใหม่ ลดการตายจากเอดส์