พิจิตรไถ่ชีวิตโคกระบือถวายเป็นพระราชกุศล
![พิจิตรไถ่ชีวิตโคกระบือถวายเป็นพระราชกุศล](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นายชาติชาย เจียมศรีพงษ์ นายก อบจ.พิจิตร และ พระเมธีธรรมประนาท "ท่านเจ้าคุณปรีชา" เจ้าคณะอำเภอเมืองพิจิตร , นายเชาวฤทธิ์ บุญมาทิต ปศุสัตว์จังหวัดพิจิตร พร้อมด้วย คณะสงฆ์ ข้าราชการ และประชาชนชาวจังหวัดพิจิตร เกือบ 2 พันคน ได้ร่วมกันไถ่ชีวิต โค-กระบือ จำนวน 48 ตัว ณ บริเวณหน้าพระอุโบสถ วัดท่าหลวง พระอารามหลวง ซึ่งโค-กระบือ ดังกล่าว กำลังจะถูกนำไปเข้าโรงฆ่าสัตว์ ประชาชนชาว จ.พิจิตร และจังหวัดใกล้เคียง จึงได้บริจาคทรัพย์ซื้อชีวิตโค-กระบือ ดังกล่าว
นอกจากนี้ นายชาติชาย นายก อบจ.พิจิตร ยังได้เป็นประธานในการมอบกรรมสิทธิ์ โค-กระบือ ดังกล่าว ทั้ง 48 ตัว ทั้งนี้ เพื่อเป็นทานบารมี สร้างกุศลถวายแด่ในหลวง โดยมอบกรรมสิทธิ์ดังกล่าวให้แก่เกษตรกร ที่มีความประพฤติดี แต่ยากจน และขาดแคลนโค-กระบือ เพื่อนำไปใช้ในการเกษตร ตามแนวทางปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงของในหลวง ทั้งนี้เป็นหนึ่งในการทำความดี เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในวโรกาสเฉลิมพระชนมพรรษาครบ 84 พรรษา
นอกจากนี้ นายชาติชาย นายก อบจ.พิจิตร ยังได้เป็นประธานในการมอบกรรมสิทธิ์ โค-กระบือ ดังกล่าว ทั้ง 48 ตัว ทั้งนี้ เพื่อเป็นทานบารมี สร้างกุศลถวายแด่ในหลวง โดยมอบกรรมสิทธิ์ดังกล่าวให้แก่เกษตรกร ที่มีความประพฤติดี แต่ยากจน และขาดแคลนโค-กระบือ เพื่อนำไปใช้ในการเกษตร ตามแนวทางปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงของในหลวง ทั้งนี้เป็นหนึ่งในการทำความดี เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในวโรกาสเฉลิมพระชนมพรรษาครบ 84 พรรษา