นักอนุรักษ์ช้างสุรินทร์ร้องยุติสะสมงาช้าง
![นักอนุรักษ์ช้างสุรินทร์ร้องยุติสะสมงาช้าง](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นายสมโรจน์ คูกิตติเกษม อาจารย์วิชาอนุรักษ์และการจัดการช้าง มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน วิทยาเขตสุรินทร์ กล่าวว่า ความเชื่อ งาช้างคือสิ่งที่ล้ำค่า ประดุจทองคำขาว ทำให้ผู้มีฐานะมีความนิยมและใฝ่หางาช้างมาประดับบารมี ในอดีตเมื่อช้างล้มลงตามอายุขัย งาจะถอดออกมา คนเลี้ยงช้างจะนำงาช้างซึ่งมีค่าที่สุด มาไว้บูชาเพื่อรำลึกถึง แต่หากเป็นช้างที่ถูกฆ่า เพื่อเอางา หากใครนำไปครอบครอง นอกจากไม่เป็นมงคลแล้ว ยังกลับเป็นอัปมงคล เนื่องจากได้มาโดยที่ช้างไม่ยินยอม ไปฆ่า เบียดเบียนและไปทรมานช้างซึ่งเป็นเรื่องที่ผิดเป็นอย่างมากส่วนความเชื่อในเรื่องของการเสริมสร้างสมรรถภาพของร่างกายจากการกินอวัยวะของช้างก็เป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้อง จึงถือเป็นเรื่องที่อันตรายเป็นอย่างยิ่งต่อช้างไทย จึงอยากวิงวอนให้คนไทยทุกคนมาช่วยกันต่อต้านการนิยมนำงาช้างมาสะสม หรือ บริโภคอวัยวะของช้าง ทั้งนี้ เพื่อปกป้องมิให้ช้างที่มีคชลักษณ์ งดงามของไทย สูญสิ้นไปจากการฆ่าช้างเพื่อเอางา