แม่ถ้วนเบื้องหลังความสำเร็จชวน หลีกภัย
![แม่ถ้วนเบื้องหลังความสำเร็จชวน หลีกภัย](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นายแพทย์สุกิจ อัถโถปกรณ์ สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดตรัง เปิดเผยว่า ครั้งที่ตนลงสมัครรับเลือกตั้ง ส.ส.ครั้งแรกในปี 2529 การแข่งขันทางการเมืองสู้กันดุเดือดมาก คุณแม่ถ้วน จะให้กำลังใจ แนะนำให้ตนเอง ซึ่งเป็นผู้สมัคร ส.ส.หน้าใหม่ อดทน ขยันหาเสียง เดินพบปะประชาชนให้มาก แม่ถ้วนยังแนะนำให้ภรรยาของตนนั้นอดทนในทุกเรื่อง หากจะเป็นภรรยาของนักการเมือง ความสำเร็จทางการเมืองของตนคือ คุณแม่ถ้วน นอกเหนือจากประชาชนสนับสนุนแล้ว แม่ถ้วนคือบุคคลหนึ่งที่อยู่เบื้องหลังความสำเร็จในชีวิตนักการเมืองของนายชวน หลีกภัย