ญี่ปุ่นเสนอไทยใช้ดาวเทียมสังเกตการณ์
![ญี่ปุ่นเสนอไทยใช้ดาวเทียมสังเกตการณ์](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
หลังการหารือร่วมกัน ระหว่าง นายยูกิโอะ เอดาโนะ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเศรษฐกิจการค้าและอุตสาหกรรมญี่ปุ่น และ น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี เมื่อช่วงเช้าที่ผ่านมา ที่กรุงโตเกียว ได้มีการตกลงให้ความร่วมมือกันอย่างใกล้ชิดในการจัดการกับภัยพิบัติ เพื่อการพึ่งพาทางเศรษฐกิจในเชิงที่ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน นอกจากนี้ รัฐมนตรีเศรษฐกิจญี่ปุ่น ยังได้เสนอแนวทางในอนาคต ให้ไทยใช้ดาวเทียมสังเกตการณ์จากญี่ปุ่น พื่อช่วยหลีกเลี่ยงความเสียหายจากวิกฤติอุทกภัย เหมือนปีที่ผ่านมา หลังจากนี้ น.ส.ยิงลักษณ์ ชินวันตร นายกรัฐมนตรี และ นายโยชิอิโกะ โนกดะ นายกรัฐมนตรีญี่ปุ่น จะออกแถลงการณ์ร่วมกันในช่วงเย็น หลังการหารือเกี่ยวกับผลกระทบจากวิกฤติภัยทางธรรมชาติ เมื่อปีที่ผ่านมา โดยจะเน้นไปที่ การเป็นหุ้นส่วนเชิงกลยุทธ์ในพื้นที่อื่นๆ นอกเหนือจากพื้นที่เศรษฐกิจ เช่น ความมั่นคง และความร่วมมือในภูมิภาค