ลูกเมืองตรังสร้างโลงเรือให้กัปตันเดินเรือผู้เป็นพ่อ
![ลูกเมืองตรังสร้างโลงเรือให้กัปตันเดินเรือผู้เป็นพ่อ](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ที่วัดสีหราษฎร์ หรือวัดควนทองสีห์ หมู่ 6 ตำบลบางเป้า อำเภอกันตัง จ.ตรัง มีงานบำเพ็ญกุศลศพวันสุดท้ายคุณพ่อคล้อย หรือบัว ดำสุด อาชีพกัปตันเรือนำร่องขนส่งสินค้าต่างประเทศ อายุ 77 ปี เสียชีวิตเมื่อวันที่ 12 มี.ค.ที่ผ่านมา ด้วยโรคชรา ที่น่าแปลกใจของชาวบ้านที่พบเห็น คือลูกๆ ทั้ง 10 คน ได้ทำโลงบรรจุศพเป็นรูปเรือนำร่องขนส่งสินค้าต่างประเทศขนาด 1x4 เมตร เพื่อบรรจุศพคุณพ่อคล้อย พร้อมเผาไปในคราวเดียวกัน ทั้งนี้เพื่อเป็นการไว้อาลัยคุณพ่อคล้อยและสำนึกในบุญคุณของเรือ อาชีพขับเรือที่คุณพ่อคล้อยทำมานานกว่า 35 ปี หารายได้เลี้ยงครอบครัว และส่งลูกๆ เรียนหนังสือจนสำเร็จการศึกษา มีงานทำอย่างสุจริตทุกคน