ร.ร.ปทุมธานีร่วมโครงการประมงตามแนวพระราชดำริ
![ร.ร.ปทุมธานีร่วมโครงการประมงตามแนวพระราชดำริ](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นายสมชาย สังสี ผู้อำนวยการโรงเรียนรวมราษฎร์สามัคคี ถ.เลียบคลองสิบสาม ม.4 ต.บึงคอไห อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี ได้จัดโครงการสนับสนุนด้านการประมง ตามพระราชดำริ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เพื่อเป็นแหล่งผลิตอาหารโปรตีนประเภทปลา ให้แก่ เด็กนักเรียน บริโภคเป็นอาหารกลางวัน และจำหน่ายเป็นทุนหมุนเวียนสนับสนุนโครงการอาหารกลางวัน ทำให้เกิดรายได้จากการจำหน่ายสัตว์น้ำ นำมาใช้ในการพัฒนาโรงเรียน ปลูกฝัง และฝึกอบรมให้เด็กนักเรียน มีความรู้และประสบการณ์ในการเลี้ยงปลา การแปรรูปถนอมอาหารและหลักโภชนาการ โดยให้โรงเรียนเป็นศูนย์กลางในการเผยแพร่ความรู้เป็นแหล่งวิทยาการของหมู่บ้านโดยโครงการนี้มี นายทะนง แกล้วทศพล ประมงจังหวัดปทุมธานี พร้อมด้วย นายปรีดา สุวพัฒน์ ประมงอำเภอลำลูกกา ได้สนับสนุนพันธุ์ปลากินพืช เช่น ปลานิล ปลาตะเพียน ปลายี่สกเทศ และปลาสวาย ให้กับโรงเรียนในโครงการพระราชดำริ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี โดยมี โรงเรียนร่วมใจประสิทธิ์ โรงเรียนร่วมจิตประสาท โรงเรียนรวมราษฎร์สามัคคี โรงเรียนเจริญดีวิทยา ซึ่งทั้ง 4 โรงเรียนได้เข้าโครงการตามพระราชดำริ ตั้งแต่ปี พ.ศ.2536 มาจนทุกวันนี้ ซึ่งในแต่ละปี โรงเรียนจะมีรายได้ขายจากการขายปลา นำเงินมาหมุนเวียนภายในโรงเรียน ส่วนอาหารที่นำมาเลี้ยงปลาก็เป็นเศษอาหารที่เหลือจากเด็กนักเรียนรับประทาน นำมาเลี้ยงปลาต่อไป