จนท.ระดมกำลังตรวจรูปพรรณช้างสุรินทร์
![จนท.ระดมกำลังตรวจรูปพรรณช้างสุรินทร์](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ภายในศูนย์คชศึกษาสุรินทร์ หมู่บ้านช้าง บ้านตากลาง ตำบลกระโพ อำเภอท่าตูม จังหวัดสุรินทร์ นายไพบูลย์ รัตนะเจริญธรรม ผู้อำนวยการสำนักบริหารพื้นที่อนุรักษ์ที่ 9 อุบลราชธานี กรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่า และพันธุ์พืช นำเจ้าหน้าที่หลายภาคส่วน อาทิ ปศุสัตว์จังหวัด, ปกครอง, ตำรวจสอบสวนกลาง, ป่าไม้, กรมอุทยานฯ พร้อมด้วยสัตวแพทย์ รวมกว่า 100 นาย ทำการตรวจรูปพรรณช้างในโครงการคชอาณาจักร ภายในศูนย์คชศึกษา โดยได้รับความร่วมมือจากควาญช้าง และเจ้าของช้าง นำช้างจำนวน 138 เชือก เข้าตรวจรูปพรรณในวันนี้ โดยการเข้าตรวจในครั้งนี้ นับเป็นครั้งแรกที่มีการตรวจรูปพรรณช้างภายในศูนย์คชศึกษา ซึ่งมีช้างในการดูแลขององค์การบริหารส่วนจังหวัดสุรินทร์ และโครงการคชอณาจักร ขององค์การสวนสัตว์ในพระราชูปถัมภ์ รวมกว่า 200 เชือก นายไพบูลย์ เปิดเผยว่า การเข้ามาตรวจสอบครั้งนี้ เป็นนโยบายจากกรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่า และพันธุ์พืช ที่ให้มีการตรวจสอบปางช้างทุกปางทั่วประเทศ ว่า มีช้างที่เป็นช้างป่า และนำมาสวมตั๋วรูปพรรณหรือไม่ ซึ่งช้างที่บ้านตากลางไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องสวมตั๋วรูปพรรณ เพราะช้างที่นี่มีการเลี้ยงมาหลายชั่วอายุคนแล้ว แต่อาจจะมีบางส่วนที่เขาซื้อเข้ามา แล้วไม่แน่ใจเรื่องที่มาที่ไป แต่ทุกตัวก็มีตั๋วยืนยันถูกต้อง