กว่าจะมาเป็นโลโก้ โอลิมปิก 2012
![กว่าจะมาเป็นโลโก้ โอลิมปิก 2012](http://s.isanook.com/ns/0/ud/222/1114922/1.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ใกล้จะถึงวันระเบิดความสนุกสำหรับมหกรรมกีฬาโลก โอลิมปิก 2012 โดยปีนี้อังกฤษได้เป็นเจ้าภาพ ซึ่งเรื่องที่เราหยิบเอามาคุยวันนี้เป็นเรื่องของโลโก้โอลิมปิก ซึ่งบริษัทที่ออกแบบโลโก้อันนี้ คือ Wolff Olins agency ซึ่งมีผลงานสำคัญที่เราคุ้นตา คือบริษัทให้บริการมือถืออย่าง orange สัญชาติอังกฤษ โดยได้รับค่าจ้างการออกแบบถึง 400,000 ปอนด์
แต่ปัญหาอยู่ที่หลังจากโลโก้ออกสู่สาธารณชนไม่นานก็เกิดกระแสวิพากษ์วิจารณ์ว่ามันไม่สวย และหลังจากนั้น BBC ก็ให้ประชาชนทั่วไป ส่งผลงานโลโก้โอลิมปิกเข้าประกวด และมีความพยายามลงชื่อเพื่อขอเปลี่ยนโลโก้รอยเปื้อนนี้ด้วย แต่ก็ไม่สำเร็จ เราลองไปดูกันว่าโลโก้ที่ออกแบบมาใหม่จะสู้โลโก้ของจริงได้หรือไม่