นายกฯ เปิดงานฉลองพุทธชยันตี 2,600 ปี
![นายกฯ เปิดงานฉลองพุทธชยันตี 2,600 ปี](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี เป็นประธานเปิดงาน ฉลองพุทธชยันตี 2,600 ปี แห่งการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า เฉลิมพระเกียรติ โดยมี นายจารุพงศ์ เรืองสุวรรณ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคม นายบุญทรง เตริยาภิรมย์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงพาณิชย์ ท่ามกลางประชาชนมาร่วมจำนวนมาก ทั้งนี้เมื่อนายกรัฐมนตรี เดินทางถึงวัดพระสิงห์วรมหาวิหารแล้ว ได้เริ่มลำดับพิธีการ โดย นายกรัฐมนตรี จุดธูปเทียน บูชาพระรัตนตรัย และถวายสักการะพระบรมสารีริกธาตุพระเขี้ยวแก้ว และเปิดกรวยดอกไม้ถวายราชสักการะต่อหน้าพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ แล้วกล่าวเปิดงานเฉลิมฉลองพุทธชยันตี 2,600 ปี แห่งการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า เฉลิมพระเกียรติ