ชาวอุบลร่วมสวดมนต์26จบฉลองพุทธชยันตี
![ชาวอุบลร่วมสวดมนต์26จบฉลองพุทธชยันตี](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นายสุรพล สายพันธ์ ผู้ว่าราชการจังหวัดอุบลราชธานี เปิดเผยว่า ประชาชนชาวจังหวัดอุบลราชธานี ทุกหมู่เหล่า ร่วมใจกัน นุ่งขาว ห่มขาว สวดบูชา พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ 26 จบ พร้อมตั้งจิตอธิษฐาน แผ่เมตตา ณ วัดมณีวนาราม หรือ วัดป่าน้อย นอกจากนี้ ยังเข้าร่วมกิจกรรมอ่านสาธยายพระไตรปิฎก นิทรรศการเรียนรู้พระพุทธประวัติ การบันทึกความดี บนต้นพระศรีมหาโพธิ์ ณ วัดมหาวนาราม หรือ วัดป่าใหญ่ และทุกวัดในจังหวัดอุบลราชธานีสำหรับกิจกรรมในวันนี้ เป็นส่วนหนึ่งของโครงการจังหวัดอุบลราชธานี นครแห่งธรรม ฉลองพุทธชยันตี 2,600 ปี แห่งการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคล เฉลิมพระชนมพรรษา 85 พรรษา 5 ธันวาคม 2555 และเป็นการส่งเสริมให้ประชาชน ร่วมกันจรรโลงพระพุทธศาสนาให้คงอยู่สืบไป