จำลองถึงลานพระรูปไม่การันตีไม่บุกเข้าสภา
![จำลองถึงลานพระรูปไม่การันตีไม่บุกเข้าสภา](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
พล.ต.จำลอง ศรีเมือง แกนนำกลุ่มพันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย เดินทางมาถึงลานพระบรมรูปทรงม้า เพื่อร่วมการชุมนุมแล้ว พร้อมกับให้สัมภาษณ์ว่า ในเวลา 13.00 น. เป็นเวลาที่นัดรวมตัวกันที่บริเวณแห่งนี้ ส่วนเวลา 15.00 น. จะะเคลื่อนขบวนไปยังอาคารรัฐสภา เพื่อยื่นหนังสือให้ประธานสภาผู้แทนราษฎร ถอนร่าง พ.ร.บ.ปรองดอง ออกจากการพิจารณา ส่วนการชุมนุมจะยืดเยื้อ และมีการปิดล้อม หรือบุกเข้าไปในรัฐสภาหรือไม่นั้น ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ ซึ่งต้องประเมินอีกครั้ง โดยทุกเหตุการณ์ตนเองเคยทำมาหมดแล้ว สำหรับบรรยากาศที่ลานพระบรมรูปทรงม้า ในขณะนี้ กลุ่มพันธมิตรฯ ได้ทยอยเดินทางเข้าร่วมการชุมนุมอย่างต่อเนื่อง พร้อมกับมีการขนเสบียงอาหารและน้ำดื่ม เพื่อเตรียมรองรับการชุมนุม