ชาวเชียงรายปฏิธรรมฉลองพุทธชยันตี
![ชาวเชียงรายปฏิธรรมฉลองพุทธชยันตี](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ที่วัดพระสิงห์ วัดอารามหลวงชั้นตรี พุทธศาสนิกชน และประชาชนชาวจังหวัดเชียงราย ต่างให้ความสำคัญร่วมกิจกรรมฉลองพุทธชยันตี 2,600 ปี แห่งการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า และสัปดาห์ส่งเสริมพระพุทธศาสนา เทศกาลวันวิสาขบูชา ประจำปี 2555 ทั้งนี้ชาวประชาชนชาวพุทธ เริ่มทยอยเข้าวัดทุกวันในช่วงตลอดสัปดาห์นี้ เพื่อปฏิบัติธรรมและฟังเทศน์ ที่ทางวัดจัดขึ้น นอกจากนี้ตามวัดต่างๆ ในจังหวัดเชียงราย ยังมีกิจกรรมที่สำคัญๆ ประกอบด้วย สาธยายพระไตรปิฎก ทำบุญตักบาตรพระภิกษุสงฆ์ การบรรยายธรรมเพื่อถวายเป็นราชกุศลและเป็นพุทธบูชา ทอดผ้าป่ามหากุศลพุทธยันตี 2,600 ปี โดยเฉพาะในวันวิสาขบูชา ตามวัดต่างๆ จะมีกิจกรรมทางพระพุทธศาสนาทุกวัด เพื่อให้ประชาชนเข้าทำบุญ