คุกน่านจัดเรือนจำเรือนธรรมฉลองพุทธชยันตี
![คุกน่านจัดเรือนจำเรือนธรรมฉลองพุทธชยันตี](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ที่ลานธรรมเรือนจำจังหวัดน่าน นายวิทยา กามนต์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดน่าน เป็นประธานเปิดโครงการอบรมวิปัสสนากรรมฐาน เรือนจำเรือนธรรม ซึ่งทางเรือนจำจังหวัดน่าน นำโดย นายไพฑูรย์ อำพันธ์ ผู้บัญชาการเรือนจำจังหวัดน่าน เนื่องในสัปดาห์วันวิสาขบูชา ฉลองพุทธชยันตี 2,600 ปี แห่งการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้าโดยมี พระครูพิทักษ์เจติยานันท์ เจ้าคณะอำเภอบ้านหลวง พร้อม พระวิปัสสนาจารย์ เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ ซึ่งกิจกรรมในครั้งนี้ เพื่อให้เจ้าหน้าที่ และผู้ต้องขัง รวม 250 คน ได้ปฏิบัติธรรมเจริญวิปัสสนาเป็นปฏิบัติบูชา ด้วยวันวิสาขบูชา และปีนี้เป็นอภิลักขิตกาลที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ทรงตรัสรู้ครบ 2,600 ปี และยังน้อมเกล้าน้อมกระหม่อมถวายเป็นพระราชกุศล เนื่องจาก สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ ทรงเจริญพระชนมายุ 80 พรรษา และ สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร ทรงเจริญพระชนมายุ 60 พรรษา ทั้งยังแสดงออกถึงความจงรักภักดี ซึ่งในโอกาสนี้ ยังได้เปิดโอกาสให้ผู้ต้องขัง ได้ประกอบพิธีทางศาสนา กล่าวแสดงตนเป็นพุทธมามกะด้วย