ผู้แทนพระองค์เปิดงานสักการะเจ้าแม่กวนอิม
![ผู้แทนพระองค์เปิดงานสักการะเจ้าแม่กวนอิม](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ทูลกระหม่อมหญิงอุบลรัตนราชกัญญา สิริวัฒนาพรรณวดี ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้ นายมนัส โนนุช กรรมการผู้อำนวยการสำนักนโยบายและแผน มูลนิธิมิราเคิล ออฟไลฟ์ เป็นผู้แทนพระองค์ ในพิธีเปิดงานสักการะเจ้าแม่กวนอิมองค์ต้นแบบ บริเวณสวนตุงและโคม เฉลิมพระเกียรติ จ.เชียงราย พร้อมปิดทองพระหัตถ์ และลงนามถวายพระพรแด่องค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ และสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ ซึ่งมูลนิธิมิราเคิลออฟ ไลฟ์ จ.เชียงราย และสมาคมวัฒนธรรมวิถีพุทธไทยจีน 2008 ได้ร่วมกันจัดขึ้น ทูลกระหม่อมหญิงอุบลรัตนราชกัญญา สิริวัฒนาพรรณวดี องค์ประธานมูลนิธิมิราเคิล ออฟไลฟ์ ทรงเห็นถึงความสำคัญของพระพุทธศาสนา ด้วยหลักคำสอนของพระพุทธศาสนา เป็นแนวทางให้พุทธศาสนิชนชาวไทยได้ดำเนินชีวิตในทางที่ถูกต้อง อีกทั้งยังเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวทางจิตใจ สำหรับเจ้าแม่กวนอิมองค์จริง เป็นองค์ที่ใหญ่ที่สุดในโลก ด้วยความสูง 84 เมตร ลักษณะประทับยืนบนก้อนเมฆ มีความโดดเด่นสวยงามงดงามด้วยการผสมผสานศิลปะของไทยและจีนอย่างกลมกลืน การสร้างองค์เจ้าแม่กวนอิม นอกจากเป็นการสร้างถาวรวัตถุและศิลปะวัตถุที่ทรงคุณค่าทางพระพุทธศาสนา เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลในโอกาสที่พระสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ทรงเจริญพระชนมายุครบ 7 รอบ 84 พรรษา ในวันที่ 5ธันวาคม 2554 เป็นปีที่เริ่มโครงการ และสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ ในโอกาสทรงเจริญพระชนมายุครบ 7 รอบ 84 พรรษา ในวันที่ 12 สิงหาคม 2559 ซึ่งเป็นปีที่โครงการดำเนินการแล้วเสร็จโอกาสเดียวกันนี้ ทูลกระหม่อมหญิงอุบลรัตนราชกัญญา สิริวัฒนาพรรณวดี ได้พระราชทานถุงยังชีพแก่ผู้ด้อยโอกาสที่มาร่วมพิธีการในครั้งนี้ จำนวน 100 ชุดด้วย