ช่างแกะเทียนอุบลฯ ให้ความรู้คนสระแก้ว
![ช่างแกะเทียนอุบลฯ ให้ความรู้คนสระแก้ว](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ที่วิทยาลัยชุมชนจังหวัดสระแก้ว นายวินัย วิทยานุกูล รองผู้ว่าราชการจังหวัดสระแก้ว เปิดโครงการอบรมการแกะสลักเทียน และการประกวดเทียนพรรษาจังหวัดสระแก้ว เพื่อเป็นการส่งเสริมและสนับสนุนให้พุทธศาสนิกชนชาวไทย ได้มีส่วนร่วมในการสืบทอดประเพณีแกะสลักเทียน และประกวดเทียนพรรษา อย่างกว้างขวางและทั่วถึง และเป็นการสร้างค่านิยมที่ดี สืบสานฟื้นฟูขนบธรรมเนียมประเพณีที่ดีงาม ด้านศาสนา ศิลปะและวัฒนธรรม และเป็นการอนุรักษ์ภูมิปัญญาท้องถิ่นกิจกรรมประกอบด้วย การอบรมแกะสลักเทียน โดยได้เชิญ นายสมคิด สอนอาจ และคณะ เป็นครูภูมิปัญญาท้องถิ่นจากจังหวัดอุบลราชธานี สำหรับผู้ที่เข้าอบรมเป็นตัวแทนของแต่ละอำเภอ ในพื้นที่จังหวัดสระแก้ว และนำความรู้ที่ได้จากการอบรมไปถ่ายทอดให้กับท้องถิ่น เพื่อแกะเทียนพรรษานำมาประกวด ในวันที่ 2 สิงหาคม 2555 ณ วัดสระแก้ว พระอารามหลวง ต่อไป