คณะแพทยศาสตร์ศิริราชจัดประเพณีข้ามฟาก
![คณะแพทยศาสตร์ศิริราชจัดประเพณีข้ามฟาก](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
คณะแพทยศาสตร์ศิริราชพยาบาล มหาวิทยาลัยมหิดล จะจัดงานประเพณีข้ามฟาก ครั้งที่ 81 "ศิริราช รุ่น 122" จำนวน 330 คน ในวันเสาร์ที่ 28 กรกฎาคม นี้ เวลา 06.00 - 12.00 น. โดย ศ.คลินิก น.พ.อุดม คชินทร คณบดีคณะแพทยศาสตร์ศิริราชพยาบาล พร้อมด้วยอาจารย์แพทย์ คอยจับมือนักศึกษาแพทย์น้องใหม่และจูงขึ้นท่า ซึ่งเป็นประเพณีที่คณาจารย์และรุ่นพี่ในคณะฯ รับน้องนักศึกษาแพทย์ศิริราช ชั้นปีที่ 1 ที่จบการศึกษาวิชาพื้นฐานจากวิทยาเขตศาลายา เมื่อขึ้นชั้นปีที่ 2 จะมาศึกษาต่อที่คณะแพทยศาสตร์ศิริราชพยาบาล ลงเรือข้ามฟากจากท่ามหาราช มาขึ้นฝั่งยังท่าศิริราช ซึ่งถือเป็นนักศึกษาแพทย์ศิริราชเต็มตัวจากนั้นจะมีพิธีถวายบังคมและถวายสัตย์ปฏิญาณตนต่อหน้าพระราชานุสาวรีย์สมเด็จพระมหิตลาธิเบศร อดุลยเดชวิกรม พระบรมราชชนก และพิธีบายศรีสู่ขวัญ เพื่อเป็นสิริมงคลในการใช้ชีวิตในรั้วคณะแพทยศาสตร์ศิริราชพยาบาล