พุทธศาสนิกชนเชียงใหม่แห่ทำบุญวันพระใหญ่
![พุทธศาสนิกชนเชียงใหม่แห่ทำบุญวันพระใหญ่](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
บรรยากาศการทำบุญตักบาตรและถวายจตุปัจจัยของพุทธศาสนิกชนใน จ.เชียงใหม่ เนื่องในวันอาสาฬหบูชาและเข้าสู่พรรษาเป็นไปอย่างคึกคักทุกหัววัด โดย ม.ร.ว.ปนัดดา ดิศกุล ผู้ว่าราชการ จ.เชียงใหม่ พร้อมด้วย รองผู้ว่าราชการจังหวัด หัวหน้าส่วนราชการ ประชาชนทุกหมู่เหล่า ร่วมใส่ตักบาตรที่ประตูท่าแพพุทธสถาน วัดพระศรีวรมหาวิหาร รวมทั้ง หัววัดต่าง ๆ อย่างเนืองแน่น นอกจากนี้ ยังมีการถวายเทียนพรรษา หลอดไฟ ตามประเพณีตักบาตรในช่วงเทศกาลเข้าพรรษา ทั้งนี้ คณะสงฆ์ จ.เชียงใหม่ และสำนักพุทธศาสนา จ.เชียงใหม่ ได้จัดโครงการ ราชการ บ้าน โรงเรีน วัด หล่อเทียน หลอดไฟ ที่ประชาชนถวายไปเฉลี่ยมอบให้กับทุกหัววัด กว่า 1,300 แห่ง ทั่ว จ.เชียงใหม่ เพื่อให้หัววัดได้รับจตุปัจจัยจากประชาชนอย่างทั่วถึง ไม่กระจุกตัวเป็นปีแรกด้วย