คนพิษณุโลก เข้าวัดทำบุญวันอาสาฬหบูชา
![คนพิษณุโลก เข้าวัดทำบุญวันอาสาฬหบูชา](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ที่ จังหวัดพิษณุโลก เนื่องด้วยในวันพระใหญ่ วันอาสาฬหบูชา ตรงกับวันขึ้น 15 ค่ำเดือน 8 พุทธศาสนิกชนชาวจังหวัดพิษณุโลก ต่างพาครอบครัวบุตรหลาน ไปทำบุญตักบาตรที่วัดใกล้บ้านกันอย่างเนืองแน่น โดยเฉพาะในเขต อ.เมือง แทบทุกวัดหนาแน่นไปด้วยผู้คน ทั้งวัดเขื่อนขันธ์ วัดราชบูรณะ วัดท่ามะปราง วัดอรัญญิก วัดคูหาสวรรค์ ขณะที่ วัดพระศรีรัตนมหาธาตุ วรมหาวิหาร หรือ วัดใหญ่ ทางวัดได้เปิดวิหารหลวงพ่อพระพุทธชินราช ให้ประชาชนได้เข้ามากราบนมัสการ หลวงพ่อพระพุทธชินราช ตั้งแต่เวลา 06.00 น. และในช่วงเย็น มีพิธีสวดมนต์เย็น เจริญพระพุทธมนต์เป็นประจำทุกวัน ในช่วงเทศกาลวันอาสาฬหบูชาและวันเข้าพรรษา