ชาวเชียงของ วอนรัฐช่วยกระจายผลไม้
![ชาวเชียงของ วอนรัฐช่วยกระจายผลไม้](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
พื้นที่ บ้านห้วยเม็ง ต.เวียง อ.เชียงของ จ.เชียงราย มีเกษตรกรชาวสวน ประมาณ 100 ราย ได้หันมาปลูก เงาะ ลองกอง ลำไย ทุเรียน และมังคุด มาตั้งแต่ ปี 2531 ซึ่งให้ผลผลิตที่ดีมาโดยตลอด ปีนี้ถือว่าผลไม้เหล่านี้ให้ผลผลิตที่ดีอย่างมาก รสชาติไม่ต่างอะไรกับผลไม้จากจังหวัดภาคตะวันออก โดยที่สวน นายโส จันทคาด อายุ 78 ปี ชาวบ้านห้วยเม็ง ปลูกผลไม้เหล่านี้มานาน ให้ผลผลิตมา 2 รุ่นแล้ว โดยเฉพาะเงาะจะส่งขายประเทศลาว และส่งต่อไปยังประเทศจีน 1 ปี สามารถเก็บผลผลิตได้ 10-30 ตันขณะที่ ชาวสวนอีกหลายคน เรียกร้องให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับผลไม้เหล่านี้ เข้ามาให้ความรู้กับชาวสวนเกษตรกร เพราะที่ผ่านมา ชาวสวนส่วนใหญ่จะศึกษาการปลูกเอง อยากให้ภาครัฐหาตลาดรองรับผลไม้เหล่านี้ทางด้านชายแดนด้าน อ.เชียงของ เพราะปัจจุบันเกษตรส่วนใหญ่จะรอการติดต่อจากพ่อค้าคนกลางเข้ามาซื้อแล้วส่งขายไปยังลาว-จีน เพียง 3 รายเท่านั้น หากตลาดกว้างขึ้นก็จะสามารถระบายผลไม้เหล่านี้ได้มากเช่นกัน ส่วนการรับรองผลไม้ทั้งหมดมีชาวสวนได้รับการรับรอง GAP จำนวนกว่า 50 รายแล้ว ขณะที่การจำหน่ายในประเทศก็มีจัดงานในพื้นที่และเริ่มมีพ่อค้ามารับจากสวนไปขายในจังหวัดเชียงรายแล้ว และบางส่วนก็จะกระจายขายในพื้นที่ภาคเหนือทั้งหมด