อ.แจ้ห่ม เปิดอบรมต้นแบบประชาธิปไตย
![อ.แจ้ห่ม เปิดอบรมต้นแบบประชาธิปไตย](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ที่หอประชุมอำเภอแจ้ห่ม นายสันติ นฤมิตร นายอำเภอแจ้ห่ม เป็นประธานเปิดการฝึกอบรม อาสาสมัครต้นแบบประชาธิปไตย เพื่อให้อาสาสมัครฯ มีความรู้ ความเข้าใจในวิถีแบบประชาธิปไตย มีการแลกเปลี่ยนเรียนรู้และพัฒนาแนวทางในระดับหมู่บ้าน เน้นหลักการที่สำคัญ คือ ยึดหลักกฎหมาย ความมีเหตุผลและสันติวิธี การปฏิบัติตามเสียงข้างมาก รับฟังเสียงข้างน้อย มีความรับผิดชอบและเสียสละเพื่อส่วนรวม และมีส่วนร่วมกิจกรรมทางสังคมและการเมือง สามารถวางตัวเป็นแบบอย่างในการดำเนินชีวิตแบบประชาธิปไตย ระดับหมู่บ้านได้เป็นอย่างดี โดยมีแกนนำอาสาสมัคร 10 หมู่บ้าน ๆ ละ 20 คน จำนวน 200 คน เข้าร่วมอบรมครั้งนี้