10จว.เหนือต้นน้ำประชุมเวิร์คช็อปรับอุทกภัย
![10จว.เหนือต้นน้ำประชุมเวิร์คช็อปรับอุทกภัย](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
10 จังหวัดต้นน้ำภาคเหนือ ประชุมเชิงปฏิบัติการเพื่อซักซ้อมแผนการบริหารจัดการน้ำและเผชิญอุทกภัยแบบบูรณาการ ที่ รร.ดิเอ็มเพรส จ.เชียงใหม่ โดยมี นายวิบูลย์ สงวนพงศ์ อธิบดีกรมป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย ได้มาเป็นประธาน ซึ่งเป็นความร่วมมือของสำนักงานคณะกรรมการข้าราชการพลเรือน กรมป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย และหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง และวันนี้เป็นการซ้อมใหญ่ สมมุติสถานการณ์เกิดพายุดินโคลนถล่มและน้ำป่าไหลหลากจริง ให้ทุกส่วนได้ทำงานอย่างเต็มรูปแบบตามแผนเผชิญเหตุ ซึ่งเป็นไปตามนโยบายและข้อสั่งการของนายกรัฐมนตรี เพื่อให้การทำงานได้เป็นไปอย่างมีระบบ ช่วยเหลือประชาชนได้ทันที และมีประสิทธิภาพ โดยจะมีการขยายผลไปยังกลุ่มจังหวัด ในพื้นที่กลางน้ำ และปลายน้ำต่อไป ซึ่งในบ่ายวันเดียวกันนี้ นายพระนาย สุวรรณรัฐ ปลัดกระทรวงมหาดไทย ก็มาเป็นประธานในพิธีปิดด้วยทั้งนี้ อธิบดีกรมป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย กล่าวว่า การจัดเวิร์คช็อปครั้งนี้ เป็นการสรุปบทเรียนจากมหาอุทกภัยในปี 2554 แล้วนำมาปรับปรุงแก้ไขและกำหนดเป็นแผนในการรับมือภัยพิบัติที่อาจเกิดขึ้นในปัจจุบันได้อย่างมีประสิทธิภาพ และขณะนี้ก็ได้สั่งการให้ติดตามอิทธิพลของพายุไคตั๊ก ในระยะ 2 - 3 วันนี้ เพราะอาจจะส่งผลต่อภาคเหนือ และภาคตะวันออกเฉียงเหนือของไทยได้