คณะสงฆ์ร่วมพิธีสามีจิกรรมเจ้าคณะใหญ่หนใต้
![คณะสงฆ์ร่วมพิธีสามีจิกรรมเจ้าคณะใหญ่หนใต้](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ที่วัดกะพังสุรินทร์ (พระอารามหลวง) ต.ทับเที่ยง อ.เมือง จ.ตรัง นายธีระยุทธ เอี่ยมตระกูล ผู้ว่าราชการจังหวัดตรัง พร้อมด้วยข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ ประชาชนทั่วไป และเหล่าคณะสงฆ์ สามเณรจาก 14 จังหวัดภาคใต้ และมาเลเซีย กว่า 1 พันคน ร่วมในพิธีสามีจิกรรม เจ้าคณะใหญ่หนใต้ พระพรหมจริยาจารย์ เนื่องในเทศกาลเข้าพรรษาปี 2555 เพื่อได้แสดงความนอบน้อมและคารวะเจ้าคณะใหญ่หนใต้ ซึ่งเป็นพระเถระชั้นผู้ใหญ่ ที่เหล่าคณะสงฆ์ทั่วภาคใต้ และ ประเทศมาเลเซีย ให้ความเคารพ โดยคณะสงฆ์ที่มาร่วมพิธี ได้ถือพานดอกไม้ ธูปเทียน อาหารเพื่อสุขภาพ ประคอง 2 มือ เข้าไปขอขมาสักการะ โดย พระพรหมจริยาจารย์ เจ้าคณะใหญ่หนใต้ ได้ให้พร