เปิดศูนย์ต่อต้านการค้ามนุษย์ไทย-เมียนมาร์
![เปิดศูนย์ต่อต้านการค้ามนุษย์ไทย-เมียนมาร์](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นายพีระศักดิ์ หินเมืองเก่า ผู้ว่าราชการจังหวัดระนอง เป็นคณะผู้แทนจากฝ่ายประเทศไทย ร่วมกับ นางระรินทิพย์ ศิโรรัตน์ รองปลัดกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ หัวหน้าส่วนงานด้านความมั่นคง และคณะทำงานปราบปรามการค้ามนุษย์ฝ่ายประเทศไทย ให้การต้อนรับตัวแทนจากประเทศพม่า นำโดย พ.ต.อ.จี่ หลิน หัวหน้าตำรวจภาคตะนาวศรี และพ.ต.ท.โย๊ดไหล หน.หน่วยต่อต้านการค้ามนุษย์เมืองเนปิดอ นายมิตัน ผู้ว่าราชการจังหวัดเกาะสอง และคณะทำงานหน่วยต่อต้านการค้ามนุษย์ ของประเทศพม่า (ATTFs) ที่ได้เดินทางมาร่วมพิธีเปิดศูนย์ประสานงานชายแดน เพื่อต่อต้านการค้ามนุษย์ไทย-เมียนมาร์ (ระนอง) ที่บริเวณสำนักงานตรวจคนเข้าเมืองจังหวัดระนอง โดยการเปิดศูนย์ดังกล่าว เป็นผลมาจากการทำบันทึกความเข้าใจระหว่างประเทศไทย และประเทศพม่า ในปี 2552 ที่มีแนวคิดร่วมกันในการต่อต้านการค้ามนุษย์