มูลนิธิสว่างเมตตาธรรมพร้อมช่วยปชช.น้ำท่วม
![มูลนิธิสว่างเมตตาธรรมพร้อมช่วยปชช.น้ำท่วม](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
เจ้าหน้าที่กู้ภัยสว่างเมตตาธรรมสถาน อ.เมือง จ.นครราชสีมา ช่วยกันนำเครื่องสูบลมนำมาสูบเรือยางที่ใช้การช่วยเหลือ และอพยพผู้ประสบเหตุอุทกภัย พร้อมทั้งได้นำเครื่องยนต์เรือออกมาตรวจเช็กระบบเครื่องยนต์และระบบใบพัดอยู่ในสภาพที่พร้อมใช้งาน อีกทั้ง ยังได้จัดเตรียมและตรวจเช็กเชือก ชุดประดาน้ำ เครื่องปั่นไฟ เครื่องประถมพยาบาล ถังออกซิเจน และเรือท้องแบน หลังจากได้รับการประสานมาจากหน่วยกู้ภัย ในพื้นที่ จังหวัดสระแก้ว และจังหวัดปราจีนบุรี ให้เตรียมความพร้อมในการขอรับการสนับสนุนกำลังเจ้าหน้าที่กู้ภัยและเครื่องมือเข้าสมทบในการช่วยเหลือประชาชนในพื้นที่ประสบอุทกภัยได้ทันท่วงทีทั้งนี้ นายสุเทพ ณัฐกานต์กนก หัวหน้ากู้ภัยสว่างเมนตานครราชสีมา เปิดเผยว่า ขณะนี้ มูลนิธิสว่างเมตตาธรรมสถาน ได้จัดเตรียมกำลังเจ้าหน้าที่กู้ภัย และเจ้าหน้าเวชกิจฉุกเฉิน จำนวนทั้งสิ้นกว่า 50 นาย เรือเร็วจำนวน 4 ลำ และเรือท้องแบน ที่ใช้ขนย้ายผู้ประสบภัย ซึ่งยืนยันว่า มีความพร้อมในการนำกำลังเจ้าหน้าที่ และเครื่องมือเข้าสนับสนุนการช่วยเหลือ อย่างเต็มรูปแบบ