ฝึกซ้อมขบวนเรือพระราชพิธีแม่น้ำเจ้าพระยา
![ฝึกซ้อมขบวนเรือพระราชพิธีแม่น้ำเจ้าพระยา](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
บริเวณแม่น้ำเจ้าพระยาตลอดระยะทางตั้งแต่ท่าวาสุกรี จนถึงบริเวณวัดอรุณราชวรารามราชวรมหาวิหาร ขณะนี้ทางกองทัพเรือ ได้มีการฝึกซ้อมขบวนพยุหยาตราทางชลมารค เป็นวันแรก เพื่อเตรียมการในพระราชพิธี เสด็จพระราชดำเนินถวายผ้าพระกฐิน ณ วัดอรุณราชวรารามราชวรมหาวิหาร ในวันศุกร์ที่ 9 พ.ย. 2555 โดยวันนี้ มีการจัดขบวนพยุหยาตราทางชลมารค ใหญ่ 5 ริ้วขบวน ใช้เรือพระราชพิธี ทั้งสิ้น 52 ลำ ประกอบด้วย เรือพระที่นั่งสุพรรณหงส์ เรือพระที่นั่งนารายณ์ทรงสุบรรณ รัชกาลที่ 9 เรือพระที่นั่งอนันตนาคราช และเรือพระที่นั่งอเนกชาติภุชงค์ นอกจากนี้ ยังมีเรือรูปสัตว์อีก 8 ลำ เรือดั้ง 22 ลำ และเรือประกอบอื่นๆ อีก 18 ลำ โดยจะมีการซ้อมอย่างต่อเนื่องสัปดาห์ละ 1 ครั้ง ก่อนถึงวันพระราชพิธี ซึ่งทางกรมเจ้าท่า ได้ประกาศควบคุมการเดินเรือในแม่น้ำเจ้าพระยาเป็นการชั่วคราว ตั้งแต่สะพานกรุงธนบุรี จนถึงสะพานสมเด็จพระพุทธยอดฟ้า ตั้งแต่เวลา 11.00 - 20.00 น.