ผบ.ทบ.เปิดงานวันสถาปนากองพลทหารม้าที่2
![ผบ.ทบ.เปิดงานวันสถาปนากองพลทหารม้าที่2](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา ผู้บัญชาการทหารบก เป็นประธานในวันคล้ายวันสถาปนา กองพลทหารม้าที่ 2 รักษาพระองค์ ครบรอบปีที่ 33 วันที่ 11 ต.ค. 2555 ณ กองพลทหารม้าที่ 2 รักษาพระองค์ โดยมี พล.ต.สุรศักดิ์ บุญศิริ ผู้บัญชาการกองพลทหารม้าที่ 2 รักษาพระองค์ ให้การต้อนรับ ทั้งนี้ พล.อ.ประยุทธ์ ได้ให้โอวาทแก่กำลังพล โดยเน้นย้ำ ให้กำลังพลทุกนาย ปฏิบัติตามคำสั่งของผู้บังคับบัญชาอย่างเคร่งครัด และปฏิบัติภารกิจเพื่อช่วยเหลือประชาชนที่ประสบภัยพิบัติต่างๆ รวมทั้งปกป้องชาติ ศาสนา และพระมหากษัตริย์ ตามคำปฏิญาณที่ให้ไว้อย่างเต็มที่ อย่างไรก็ตาม สำหรับภารกิจในการช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัยนั้น ทาง กองพลทหารม้าที่ 2 รักษาพระองค์ ได้ถูกกำหนดให้เป็นพื้นที่แก้มลิง เพื่อรองรับน้ำในกรุงเทพมหานครด้วย