นักท่องเที่ยว รอชมขบวนม้าทรงภูเก็ตแน่น
![นักท่องเที่ยว รอชมขบวนม้าทรงภูเก็ตแน่น](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
บรรยากาศวันที่ 2 ของการประกอบพิธีอิ้วเก้ง หรือ พิธีแห่พระรอบเมือง งานประเพณีถือศีลกินผัก จังหวัดภูเก็ต ประจำปี 2555 เป็นไปอย่างคึกคัก โดยเฉพาะบริเวณถนนมนตรี และวงเวียนหอนาฬิกา ได้มีประชาชนชาวภูเก็ตและนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและชาวต่างชาติ กว่า 1,000 คน ออกมารอรับขบวนแห่พระ ซึ่งวันนี้เป็นการประกอบพิธีแห่พระรอบเมืองของศาลเจ้ากวนเต้กุ้น (ศาลเจ้าสะปำ) ทั้งนี้ เพื่อขอพรจากองค์พระ และเพื่อชมการแสดงอิทธิฤทธิ์ของเหล่าบรรดาม้าทรง ทั้งชาย หญิง โดยจะมีการใช้อาวุธ หรือ ของมีคมต่าง ๆ ฟาดฟัน และทิ่มแทงไปตามร่างกาย ซึ่งเชื่อกันว่าเป็นการรับเคราะห์แทนผู้ถือศีลกินผักอย่างไรก็ตาม ในการประกอบพิธีแห่พระ ผู้ที่มารอรับขบวนแห่พระ จะมีการจุดประทัดจำนวนมาก เพื่อเป็นการรับพระ ซึ่งตามประเพณีแล้วอนุญาตให้ใช้เพียงประทัดแพเท่านั้น และเพื่อเป็นการป้องกันป้องปรามการนำประทัด หรือ ดอกไม้เพลิง ที่เป็นอันตราย เช่น ประทัด ที่เรียกว่าบ๊ะจ่าง จรวด ไข่ไก่ เป็นต้น ทางเทศบาลจึงได้ออกประกาศ เพื่อขอความร่วมมืองดใช้ประทัด หรือ ดอกไม้เพลิงชนิดร้ายแรงดังกล่าว และนอกจากนี้ ยังได้ออกประกาศเตือนผู้ใช้รถยนต์ที่ติดตั้งระบบแก๊สให้ระวังอันตรายจากการเล่นประทัดและดอกไม้เพลิง