ชัยนาท จัดกิจกรรมรำลึก สมเด็จย่า
![ชัยนาท จัดกิจกรรมรำลึก สมเด็จย่า](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ที่วิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนี จ.ชัยนาท นายจำลอง โพธิ์สุข ผู้ว่าราชการจังหวัดชัยนาท พร้อมด้วย นางพัชรา โพธิ์สุข นายกเหล่ากาชาด เป็นประธานในพิธีอาศิรวาทราชสดุดี สมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี เนื่องในวันพยาบาลแห่งชาติ ประจำปี 2555 ผู้ว่าราชการจังหวัดชัยนาท กล่าวว่า วันพยาบาลแห่งชาติ จัดขึ้นเพื่อน้อมรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณของสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี หรือ สมเด็จย่า ที่มีต่อวิชาชีพด้านสาธารณสุข และพสกนิกรชาวไทย พระองค์ทรงก่อตั้งมูลนิธิแพทย์อาสาฯ เพื่อดูแลส่งเสริมคุณภาพชีวิตของประชาชน รวมถึงพระราชทานทุนทรัพย์ส่วนพระองค์ ให้กับนักศึกษาแพทย์ พยาบาล ในการศึกษาต่อ เพื่อนำความรู้ ความสามารถกลับ มาใช้ในการสาธารณสุขของชาติ จนได้รับพระสมัญญานามว่า "พระมารดาแห่งการสาธารณสุขไทย" บุคลากรในวงการสาธารณสุข จึงได้ร่วมทำกิจกรรมวันพยาบาลแห่งชาติทุกปี