บุรีรัมย์ ตักบาตรเทโว พระสงฆ์ 199 รูป
![บุรีรัมย์ ตักบาตรเทโว พระสงฆ์ 199 รูป](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นายพินิจ บุญเลิศ รองผู้ว่าราชการจังหวัดบุรีรัมย์ พร้อมด้วย พล.ต.วุฒิ แสงจักร ผู้บังคับการจังหวัดทหารบกบุรีรัมย์ ร่วมกันนำพุทธศาสนิกชนชาวบุรีรัมย์ กว่า 2,000 คน ร่วมทำบุญตักบาตรเทโวโรหณะ พระสงฆ์ 199 รูป ที่เดินลงมาจากยอดภูเขาไฟเขากระโดง ตามบันไดนาค จำนวน 297 ขั้น เพื่อรับบิณฑบาตจากพุทธศาสนิกชน เนื่องในเทศกาลวันออกพรรษา เป็นสิริมงคลแก่ตนเองและครอบครัว ที่วัดพระพุทธบาทเขากระโดง อ.เมือง จ.บุรีรัมย์ ซึ่งจัดขึ้นเป็นประจำทุกปี ในวันแรม 1 ค่ำเดือน 11 ตามพุทธประวัติ พร้อมกันนี้ ยังจะได้นำปัจจัย และข้าวสารอาหารแห้งส่วนหนึ่ง ที่ได้จากการทำบุญตักบาตรในครั้งนี้ ไปช่วยเหลือพระสงฆ์ในวัดต่างๆ ยังจังหวัดชายแดนใต้ด้วย