นายกฯหารือทวิภาคีนายกฯญี่ปุ่น
![นายกฯหารือทวิภาคีนายกฯญี่ปุ่น](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ระหว่างการประชุมผู้นำเอเชีย-ยุโรป วันที่ 2 น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ได้พบหารือทวิภาคีกับ 5 ผู้นำประเทศ ได้แก่ ประธานาธิบดีสาธารณรัฐบัลแกเรีย นายกรัฐมนตรีสาธารณรัฐฟินแลนด์ นายกรัฐมนตรีญี่ปุ่น นายกรัฐมนตรีเอสโตเนีย และประธานประเทศสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว โดยในการหารือทวิภาคีกับ นายโยะชิฮิโกะ โนะดะ นายกรัฐมนตรีญี่ปุ่น ได้มีการผลักดันความเป็นหุ้นส่วนดังกล่าว ให้เกิดผลคืบหน้าเป็นรูปธรรม ซึ่งไทยและญี่ปุ่น ได้จัดการประชุมคณะทำงานร่วม 3 ด้านแล้ว ได้แก่ การพัฒนาโครงสร้างพื้นฐาน การจัดการภัยพิบัติ และโครงการพัฒนาท่าเรือน้ำลึกและนิคมอุตสาหกรรมทวาย ในด้านการค้า ทั้งสองฝ่ายเห็นพ้องที่จะลดอุปสรรคที่ไม่จำเป็น เพื่อส่งเสริมการค้าระหว่างกันมากขึ้น โดยจะใช้กลไก JTEPA ทั้งนี้ ในช่วงบ่าย นายกรัฐมนตรี จะหารือทวิภาคีกับ ประธานาธิบดีสาธารณรัฐบัลแกเรีย นายกรัฐมนตรีสาธารณรัฐฟินแลนด์ นายกรัฐมนตรีเอสโตเนีย และประธานประเทศสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว