ประมงชัยนาท แนะ เลี้ยงปลาพันธุ์ไทย
![ประมงชัยนาท แนะ เลี้ยงปลาพันธุ์ไทย](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นายสมยศ สุขเจริญ ประมงจังหวัดชัยนาท เปิดเผยว่า จากความเปลี่ยนแปลงทางสภาพอากาศ เข้าสู่หน้าหนาวในระยะนี้ ส่งผลกระทบถึงการเกษตรเชิงพาณิชย์ โดยเฉพาะสัตว์น้ำในแหล่งน้ำธรรมชาติลดจำนวนลง ดังนั้นการเลี้ยงปลาในบ่อหรือกระชัง จึงเป็นโอกาสทางธุรกิจของเกษตรกร ประมงชัยนาท มีคำแนะนำสำหรับการเลี้ยงปลาในหน้าหนาวนี้ ว่า ควรเป็นปลาพันธุ์ไทย เช่น ปลาแดง ปลาน้ำเงิน ปลากระโห้ ปลากราย ปลาหมอไทย และสัตว์น้ำเศรษฐกิจ เช่น กบ ตะพาบ เพราะมีความต้านทานต่อการเปลี่ยนแปลงสภาพอากาศได้ดี การระบาดของโรคน้อย ผลผลิตสูง โดยพันธุ์ปลาเหล่านี้ ทางประมงจังหวัด ได้ส่งเสริมให้เพาะเลี้ยงเพื่อบริโภคและจำหน่ายมาโดยตลอด ในปี 2555 ประมงจังหวัดชัยนาท ได้ปล่อยพันธุ์สัตว์น้ำเหล่านี้ลงสู่แหล่งน้ำธรรมชาติแล้วกว่า 1 ล้านตัว