ตร.สะเดาจับสองคนร้ายแก๊งจำนำทองปลอม
![ตร.สะเดาจับสองคนร้ายแก๊งจำนำทองปลอม](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
พ.ต.อ.นพดล เพ็ชรสุทธิ์ ผกก.สภ.สะเดา และ พ.ต.ท.สุวุฒิ รัตนชัย รอง ผกก.สส.สภ.สะเดา จับกุม นายพาราดร พลสังข์ อายุ 31 ปี ชาว ต.คูหาสวรรค์ อ.เมืองพัทลุง จ.พัทลุง และ นายฉัตรชัย เอ้งเส้ง อายุ 28 ปี ต.ตำนาน อ.เมืองพัทลุง จ.พัทลุง ซึ่งเป็นแก๊งทองปลอม พร้อมของกลาง แหวนทองคำปลอม 3 วง น้ำหนักวงละ 1 บาท หลังจากก่อเหตุนำแหวนทองคำปลอม ไปหลอกจำนำที่ร้านทองเยาวราชกรุงเทพฯ และห้างทองไทยดี สาขา 5 ซึ่งตั้งอยู่ในห้างเทสโก้โลตัส สาขาสะเดา ในราคาวงละ 2 หมื่นบาท และทำสำเร็จก่อนที่จะย้อนร้อนนำแหวนทองคำปลอมไปจำนำอีกครั้ง แต่ถูกจับกุมได้โดยแหวนปลอมทั้ง 2 วง ทำได้แนบเนียนเหมือนจริงมาก ตรวจสอบทั่วไปโดยใช้น้ำยาหรือตะใบ ไม่สามารถจับได้ เนื่องจากชุบทองคำแท้อย่างหนา แต่ทางเจ้าของร้านทองพบพิรุธจากโลโก้ของแหวนทองที่นำมาจำนำ เป็นรูปคล้ายใส้เดือน แต่ของจริงรูปพญานาค และเมื่อโยนลงพื้น เสียงกระทบคล้ายเสียงตะกั่ว หรือโลหะแข็งสอบสวนทั้ง 2 คน ให้การว่า แหวนทองทั้ง 2 วง ได้นำมาจากกรุงเทพฯ โดยเป็นแหวนลักษณะเดียวกันหมด และมีมาตรฐานการผลิตที่คล้ายกับของจริง ทั้งน้ำหนัก และขนาด ยากที่จะตรวจสอบ และเคยนำไปหลอกจำนำตามร้านทอง ใน อ.หาดใหญ่ สำเร็จมาแล้วถึง 3 ครั้ง และมาลงมือภายในร้านทองที่ห้างเทสโก้โลตัส สาขาสะเดา เนื่องจากเปิดใหม่และยังไม่มีประสบการณ์และพลาดถูกจับกุมได้