เครือข่ายงดเหล้าจี้มท.1บีบใช้พ.ร.บ.คุมนักดื่ม
![เครือข่ายงดเหล้าจี้มท.1บีบใช้พ.ร.บ.คุมนักดื่ม](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นายสงกรานต์ ภาคโชคดี ผู้อำนวยการสำนักงานเครือข่ายองค์กรงดเหล้า พร้อมด้วย นักศึกษาจากเครือข่ายเยาวชนป้องกันนักดื่มหน้าใหม่ เข้ายื่นหนังสือต่อ นายจารุพงศ์ เรืองสุวรรณ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย ให้กำชับ ผู้ว่าราชการจังหวัดทั่วประเทศ เร่งบังคับใช้ พ.ร.บ.ควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ให้เด็กอายุต่ำกว่า 20 ปี รวมทั้ง พื้นที่ห้ามดื่ม ห้ามขาย พร้อมทั้งให้องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น เร่งประชาสัมพันธ์และรณรงค์กฎหมายใหม่ 3 ฉบับ ได้แก่ ห้ามดื่มสุราบนรถ ห้ามขาย ห้ามดื่ม ในพื้นที่ประกอบกิจการโรงงาน ห้ามขาย ห้ามดื่ม ในรัฐวิสาหกิจ และเข้มงวดสถานบริการ ที่ตั้งอยู่บริเวณโดยรอบสถานศึกษา ไม่ให้ทำผิดกฎหมาย