พื้นที่ 3 ตำบล อ.แม่พริก ประสบภัยแล้งหนัก
![พื้นที่ 3 ตำบล อ.แม่พริก ประสบภัยแล้งหนัก](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นายสืบพงษ์ นิ่มพูลสวัสดิ์ นายอำเภอแม่พริก จ.ลำปาง เปิดเผยว่า อ.แม่พริก ซึ่งเป็นอำเภอที่อยู่ทางตอนใต้สุดของ จ.ลำปาง ติดกับ จ.ตาก ถือว่าขณะนี้ สถานการณ์ภัยแล้ง มาเร็วกว่าทุกปีที่ผ่านมา โดยเข้าสู่ช่วงฤดูหนาว ก็เกิดความแล้ง ทำให้คาดว่าในปีนี้อาจจะเกิดแล้งจัดอย่างหนักในรอบ 50 ปี เพราะความแห้งแล้งที่มาเร็วกว่าทุกปี และในช่วงฤดูฝน ที่ผ่านมา แหล่งน้ำทางธรรมชาติ กักเก็บน้ำฝนได้น้อยมาก จากปริมาณฝนที่ตกลงมาน้อย ดังนั้น ทาง อ.แม่พริก จึงประเมินสถานการณ์ว่าจะเกิดความแล้งจัดในทุกพื้นที่ จึงได้ประกาศเตือนให้พื้นที่ 3 ตำบลของ อ.แม่พริก ได้แก่ ต.แม่พริก ต.พระบาทวังตวง และ ต.แม่ปุ ให้ทุกพื้นที่ใช้น้ำอย่างประหยัดมากที่สุด