นายกส.รักษ์ทะเลไทยยังไม่เฟิร์มร่วมม็อบ
![นายกส.รักษ์ทะเลไทยยังไม่เฟิร์มร่วมม็อบ](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นายบรรจง นะแส นายกสมาคมรักษ์ทะเลไทย เปิดเผยกับสำนักข่าว ไอ.เอ็น.เอ็น. ว่า หลังจากมีการประชุมร่วมกับกรมประมง ถึงกรณีที่มีการเสนอร่าง พ.ร.บ.การประมง ทั้งหมด 3 ร่าง ซึ่งผลประโยชน์ส่วนใหญ่ จะตกไปอยู่ที่ประมงพาณิชย์ ทำให้ชาวประมงพื้นที่ได้รับผลกระทบ ที่ประชุมได้ข้อสรุปให้มีชาวประมงพื้นบ้านแท้ๆ ทั้งหมด 3 ราย เป็นกรรมาธิการร่วม เพื่อเปิดโอกาสให้ชาวประมงได้แสดงความคิดเห็นกับ ส.ส. ส่วนกรณีนิรโทษกรรมเรืออวนลาก ได้รับการยืนยันว่า จะชะลอการนำเข้าประชุมคณะรัฐมนตรี ออกไปก่อน ทั้งนี้ เครือข่ายชาวประมงพื้นบ้านที่ร่วมเดินทางมาด้วยประมาณ 200 คน ยังไม่มีมติว่าจะเข้าร่วมชุมนุมกับกลุ่มองค์การพิทักษ์สยาม ต้องรอผลการประชุมของเครือข่ายภายในเย็นวันนี้