สุโขทัยปล่อยพันธุ์สัตว์น้ำถวายพ่อหลวง
![สุโขทัยปล่อยพันธุ์สัตว์น้ำถวายพ่อหลวง](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นางสุมิตรา ศรีสมบัติ ผู้ว่าราชการจังหวัดสุโขทัย เป็นประธานพิธีปล่อยพันธุ์สัตว์น้ำ เนื่องในวันมหามงคล เฉลิมพระชนมพรรษา พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ณ คลองหนองปล้อง สำนักงานประมงจังหวัดสุโขทัย และศูนย์วิจัยและพัฒนาประมงน้ำจืดสุโขทัย ร่วมกับ จังหวัดสุโขทัย จัดพิธีปล่อยพันธุ์สัตว์น้ำในครั้งนี้ขึ้น เพื่อถวายเป็นพระราชกุศล แด่ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคล เฉลิมพระชนมพรรษา 5 ธันวาคม 2555 และเพื่อเป็นการแสดงถึงความจงรักภักดี และสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ ที่ทรงมีต่อพสกนิกรชาวไทยทั้งประเทศ นอกจากนี้ ยังเป็นการขยายพันธุ์สัตว์น้ำ ให้ประชาชนได้ใช้ประโยชน์จากสัตว์น้ำเหล่านี้ต่อไป สำหรับพันธุ์สัตว์น้ำที่ปล่อยในวันนี้ มีจำนวนทั้งสิ้น 590,000 ตัว ประกอบด้วย ปลานิล ปลาตะเพียน ปลายี่สก และปลานวลจันทร์ ซึ่งมีส่วนราชการ ประชาชน และนักเรียน นักศึกษา ร่วมปล่อยพันธุ์สัตว์น้ำในครั้งนี้ เป็นจำนวนมาก