ลำพูน ปล่อยพันธุ์สัตว์น้ำ เฉลิมพระเกียรติ
![ลำพูน ปล่อยพันธุ์สัตว์น้ำ เฉลิมพระเกียรติ](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นายพินิจ หาญพาณิชย์ ผู้ว่าราชการจังหวัดลำพูน เป็นประธานในพิธีปล่อยพันธุ์สัตว์น้ำ ได้แก่ ปลาบึก จำนวน 86 ตัว ปลาพันธุ์น้ำจืด 500,000 ตัว และ กุ้งก้ามกราม จำนวน 500,000 ตัว เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลและเฉลิมพระเกียรติ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา 5 ธันวาคม 2555 ณ บริเวณท่าน้ำศูนย์บริการนักท่องเที่ยว สวนสาธารณะเชิงสะพานท่าขาม ต.ในเมือง อ.เมือง จ.ลำพูน การปล่อยพันธุ์สัตว์น้ำในครั้งนี้ เป็นการรณรงค์และประชาสัมพันธ์ให้ประชาชนตระหนักถึงคุณค่าของทรัพยากรสัตว์น้ำ ตลอดจนการมีส่วนร่วมอนุรักษ์ฟื้นฟูทรัพยากรสัตว์น้ำให้คงอยู่อย่างยั่งยืน และงดเว้นจับสัตว์น้ำด้วยเครื่องมือทุกชนิด เป็นการเพิ่มผลผลิตการประมงในแหล่งน้ำธรรมชาติ ช่วยฟื้นฟูทรัพยากรสัตว์น้ำหลายชนิด ที่มีแนวโน้มจะสูญพันธุ์ ให้มีโอกาสดำรงอยู่และคืนสู่แหล่งน้ำธรรมชาติ โดยมีหัวหน้าส่วนราชการ พนักงานรัฐวิสาหกิจ องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ภาคเอกชน กลุ่มพลังมวลชน และประชาชนทุกหมู่เหล่า เข้าร่วมพิธี ราว 300 คน