ญี่ปุ่น ตั้งกองทุนซื้อพันธบัตรต่างประเทศ
![ญี่ปุ่น ตั้งกองทุนซื้อพันธบัตรต่างประเทศ](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
สำนักข่าวเกียวโด รายงานว่า นายโยชิฮิเดะ ซูกะ เลขาธิการคณะรัฐมนตรีญี่ปุ่นคนใหม่ แถลงข่าวภายหลังการประชุมคณะรัฐมนตรี ว่า รัฐบาลกำลังพิจารณาทางเลือกที่มีอยู่ เพื่อหาทางที่มีประสิทธิภาพที่สุดในการจัดการปัญหาเงินฝืด ตามที่ได้มีการหาเสียงไว้ของพรรคแอลดีพี ในช่วงก่อนการเลือกตั้ง แนวทางแรกในการผลักดันแก้ภาวะเงินฝืด ด้วยการศึกษาความเป็นไปได้ในการจัดตั้งกองทุน ที่เกี่ยวกับรัฐบาล ธนาคารกลางญี่ปุ่น และภาคเอกชน เพื่อให้กองทุนดังกล่าวทำหน้าที่ในการซื้อพันธบัตรต่างประเทศทั้งนี้ กองทุนดังกล่าว เป็นเครื่องมือหนึ่งในการทำให้เงินเยนอ่อนค่าลง แต่กระทรวงคลังยังคงระมัดระวังเกี่ยวกับแนวคิดดังกล่าว เพราะมองว่ามีความคล้ายคลึงกับการแทรกแซงตลาดสกุลเงิน อาจทำให้ประเทศอื่นๆ ไม่เห็นด้วย