พิจิตรแล้ง10อ.-จำลองน้ำยมเป็นสนามบอล
![พิจิตรแล้ง10อ.-จำลองน้ำยมเป็นสนามบอล](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นายจักริน เปลี่ยนวงษ์ ผู้ว่าราชการจังหวัดพิจิตร ได้ประกาศลงนามในวันนี้ ให้พื้นที่ 10 อำเภอของ จ.พิจิตร คือ อ.เมือง อ.สากเหล็ก อ.ทรายพูน อ.ทับคล้อ อ.ตะพานหิน อ.บางมูลนาก อ.ดงเจริญ อ.สามง่าม อ.วชิรบารมี และ อ.โพธิ์ประทับช้าง เป็นพื้นที่ประสบภัยพิบัติภัยแล้ง ใน 276 หมู่บ้าน เหตุเพราะแหล่งน้ำธรรมชาติแห้งขอด รวมถึง แม่น้ำยมก็แห้งจนสามารถใช้เป็นสนามเตะฟุตบอลสำหรับเด็กๆ ได้ทำให้หลายพื้นที่ไม่สามารถทำนาปรัง และสัตว์เลี้ยง ขาดน้ำกินล่าสุด นายอนันต์ กิตติรัตนวศิน นายอำเภอวังทรายพูน พร้อมด้วย พล.ต.สุริยันต์ ผาธรรม ผู้บังคับการจังหวัดทหารบกเพชรบูรณ์ ได้นำรถบรรทุกน้ำของทหาร ออกแจกจ่ายน้ำให้กับโรงเรียนต่างๆ รวมถึงตามบ้านเรือนของราษฎร ในเขต อ.วังทรายพูน แล้ว ทั้งนี้เพื่อเป็นการบรรเทาความเดือดร้อนในช่วงหน้าแล้งนี้ที่กำลังรุกระบาดหนักในเขตพื้นที่ จ.พิจิตร